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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 

 
 

NA. 8 YA 2024 

NAKUBALI 

 

SAMIA SULUHU HASSAN 

Rais 

 

[2 Oktoba, 2024] 

 

 

Sheria ya kuanzisha mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania, 

kuainisha majukumu na madaraka yake; kuweka masharti ya 

uanzishaji, uendelezaji, usimamizi, uendeshaji na utunzaji wa 

viwanja vya ndege na masuala mengine yanayohusiana na 

hayo. 

 

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina na tarehe ya 

kuanza kutumika 
 1. Sheria hii itajulikana kama Sheria ya Viwanja 

vya Ndege Tanzania ya mwaka 2024 na itaanza kutumika 

tarehe ambayo Waziri atateua kwa notisi itakayochapishwa 

katika Gazeti la Serikali. 
  
Matumizi  2. Sheria hii itatumika kwa masuala yote 

yanayohusu uendelezaji, usimamizi, uendeshaji na utunzaji 

wa viwanja vya ndege vilivyopo Tanzania Bara. 

 
Tafsiri  3. Katika Sheria hii, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
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 “bidhaa hatarishi” maana yake ni kitu au kemikali 

inayoweza kuhatarisha afya ya binadamu, 

mazingira au mali;  
 “Bodi” maana yake ni Bodi ya Mamlaka iliyoanzishwa 

chini ya kifungu cha 7; 
 “eneo lililo karibu na kiwanja cha ndege” maana yake ni 

eneo la mzunguko lililo katika kipenyo cha maili 

tano za bahari kutoka katikati ya barabara ya 

kuruka na kutua ndege; 
 “eneo la mjongeo” maana yake ni sehemu za barabara za 

viungio zinazounganisha barabara za kuruka na 

kutua ndege na eneo la maegesho ya ndege katika 

kiwanja cha ndege; 
 “eneo la ukomo wa kizuizi” maana yake ni eneo ndani na 

karibu ya kiwanja cha ndege lisilopaswa kuwa na 

kizuizi ili kuruhusu shughuli za ndege 

zilizokusudiwa kufanyika kwa usalama; 
 “huduma za kiwanja cha ndege” maana yake ni huduma na 

vifaa vyote vinavyotolewa na Mamlaka katika 

viwanja vya ndege kwa ajili ya huduma za ndege, 

abiria, mizigo na barua; 
 “kamati za viwanja vya ndege” maana yake ni kamati 

zitakazoundwa kwa mujibu wa kifungu cha 14; 
 “kitu kilichokatazwa” maana yake ni kitu kinachoweza 

kutumika kutenda kitendo cha uvamizi; 
 “kitendo cha uvamizi” maana yake ni kitendo cha kuingia 

au kupanga kuingia mahali au eneo lisiloruhusiwa 

au kuingilia taratibu za utendaji kazi kinachoweza 

kuhatarisha ulinzi na usalama wa usafiri wa anga; 
 “kiwanja cha ndege” maana yake ni eneo lililotengwa juu 

ya ardhi au maji ambalo limekusudiwa kutumika 

lote au kwa sehemu kwa ajili ya ndege kutua, 

kuondoka, kuendeshwa na kuegeshwa zikiwa 

ardhini, na inajumuisha majengo, mitambo na vifaa 

vyovyote vilivyopo katika eneo hilo; 

 

 
 “kiwanja binafsi cha ndege” maana yake ni kiwanja cha 

ndege kinachomilikiwa, kuendelezwa au 

kusimamiwa na- 
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 (a) mtu yeyote isipokuwa Mamlaka; au 
 (b) mtu yeyote pamoja na Mamlaka ambapo mtu huyo 

anamiliki zaidi ya asilimia hamsini ya hisa katika 

mali za kiwanja hicho cha ndege; 
 “kizuizi” maana yake ni kitu au sehemu ya kitu chochote - 
 (a) kilicho katika eneo lililokusudiwa kwa ajili ya 

kuendeshea ndege zikiwa ardhini;  
 (b) kinachovuka usawa wa eneo lililoainishwa kwa ajili 

ya kulinda ndege zinaporuka; au 
 (c) kilicho nje ya eneo lililoainishwa na baada ya 

tathmini kimeonekana kuwa ni hatari kwa usafiri 

wa anga; 
 “maegesho ya ndege” maana yake ni eneo lililotengwa 

katika kiwanja cha ndege ambalo limekusudiwa 

kutumika na ndege kwa madhumuni ya kupakia au 

kushusha abiria, mizigo au vifurushi, kuweka 

mafuta, maegesho au matengenezo; 
 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Viwanja vya 

Ndege Tanzania iliyoanzishwa chini ya kifungu cha 

4; 
 

Sura ya 80 
“Mdhibiti” maana yake ni Mamlaka ya Usafiri wa Anga 

Tanzania iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Usafiri 

wa Anga; 
 “miundombinu ya kiwanja cha ndege” maana yake ni 

mfumo wa kimuundo na vifaa vinavyohitajika kwa 

ufanisi wa shughuli zote zinazohusiana na kiwanja 

cha ndege na inajumuisha barabara za kuruka na 

kutua ndege, majengo na vifaa vingine vya kusaidia 

ndege wakati wa kutua, kuruka na wakati 

zinapokuwa ardhini; 
 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa 

Mamlaka anayeteuliwa chini ya kifungu cha 9; 
 “muendeshaji wa kiwanja binafsi cha ndege” maana yake 

ni mtu mwenye leseni au aliyesajiliwa kuendesha 

kiwanja binafsi cha ndege; 

 
 “ndege” maana yake ni chombo cha usafiri wa anga; 
 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Viwanja vya Ndege 

Tanzania; 
 “tozo zisizohusiana na shughuli za usafiri wa anga” maana 
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yake ni ada na tozo zisizohusiana moja kwa moja 

na huduma za usafiri wa anga; 
 “viwanja vya ndege vinavyomilikiwa na Serikali” maana 

yake ni viwanja vya ndege vilivyoainishwa katika 

Jedwali la Pili na viwanja vingine vyovyote 

vitakavyoanzishwa na Serikali kwa upande wa 

Tanzania Bara au kutamkwa kuwa viwanja vya 

ndege; 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

viwanja vya ndege. 
  

SEHEMU YA PILI 

MAMLAKA YA VIWANJA VYA NDEGE TANZANIA 
  
Uanzishwaji wa 

Mamlaka 
 4.-(1) Inaanzishwa Mamlaka itakayojulikana kama 

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania itakayojulikana 

pia kama “TAA”. 
  (2) Mamlaka itakuwa ni chombo hodhi chenye 

urithishaji endelevu na lakiri yake, na kwa jina lake, 

itakuwa na uwezo wa- 
 (a) kushtaki na kushtakiwa; 
 (b) kupata, kumiliki na kuondosha mali; 
 (c) kukopa na kukopesha; 
 (d) kuingia kwenye mikataba au taratibu 

nyinginezo; na 
 (e) kutumia mamlaka na kutekeleza majukumu 

iliyopewa chini ya Sheria hii. 
  
Majukumu ya 

Mamlaka 
 5. Mamlaka itakuwa na majukumu yafuatayo: 

(a) kupanga, kuandaa na kutekeleza mipango kwa 

ajili ya ujenzi, uendelezaji, uendeshaji, 

usimamizi na utunzaji wa miundombinu, 

majengo na vifaa vya viwanja vya ndege vya 

Serikali; 

 
 (b) kutoa ushauri wa kitaalamu kwa Serikali na 

umma kuhusu masuala ya kitaifa na kimataifa 

kuhusu uanzishwaji, uendelezaji, usimamizi, 

uendeshaji na utunzaji wa viwanja vya ndege; 

 (c) kutoa vifaa muhimu vya viwanja vya ndege, 
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huduma za ulinzi na usalama na huduma 

nyingine zinazohusiana na hizo kwa ajili ya 

kuwezesha ndege, abiria, mizigo na vifurushi 

kwa viwanja vya ndege vya Serikali; 

 (d) kusimamia shughuli za kila siku za viwanja 

vya ndege vya Serikali kwa kuzingatia kanuni 

na viwango; 
 (e) kuhakikisha huduma za zimamoto na uokoaji 

zinatolewa katika viwanja vya ndege vya 

Serikali; 
 (f) kutunza ardhi za viwanja vya ndege na 

kufuatilia ujenzi na uwekaji wa vizuizi katika 

maeneo ya karibu na viwanja vya ndege vya 

Serikali; 
 (g) kusimamia utunzaji na uhifadhi wa bidhaa 

hatarishi ndani ya viwanja vya ndege vya 

Serikali; 
 (h) kushughulikia dharura zinazohusu masuala ya 

uendeshaji ndani ya viwanja vya ndege vya 

Serikali na maeneo ya jirani; 
 (i) kuvitangaza viwanja vya ndege vya Serikali, 

kuvutia mashirika ya ndege na kuibua fursa za 

kibiashara;  
 (j) kuweka na kutunza vifaa vya kisasa vya 

teknolojia ya habari na mawasiliano ili 

kuimarisha shughuli za viwanja vya ndege vya 

Serikali; 
 (k) kuanzisha taasisi za mafunzo kwa ajili ya 

mafunzo ya usimamizi wa viwanja vya ndege 

na karakana kwa ajili ya matengenezo ya vifaa 

na mitambo ya Mamlaka; 

 

 
 (l) kutoa huduma za ushauri elekezi kuhusu 

uendelezaji na usimamizi wa viwanja vya 

ndege ndani au nje ya nchi; na 
 (m) kutekeleza majukumu mengine ambayo 

yanaweza kutolewa kwa Mamlaka na Sheria hii 

au sheria nyingine yoyote. 
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Madaraka ya 

Mamlaka 
 6. Katika utekelezaji wa majukumu yake chini ya 

Sheria hii, Mamlaka itakuwa na madaraka ya- 
 (a) kumtaka mtumiaji wa eneo karibu na kiwanja 

cha ndege kuondoa kitu chochote au kusitisha 

shughuli yoyote ambayo inaweza kuhatarisha 

shughuli za uendeshaji wa kiwanja cha ndege 

kwa kushirikiana; 
 (b) kuingia kwenye eneo au jengo lolote karibu na 

kiwanja cha ndege kwa madhumuni ya kuzuia 

kitu chochote kuingia kwenye eneo la ukomo 

wa vizuizi kwa kushirikiana; 
 (c) kuzuia ufikiaji wa sehemu yoyote ya kiwanja 

cha ndege kwa kuzingatia taratibu zote husika 

baada ya kupata vibali vinavyohitajika; 
 (d) kuingia katika makubaliano ya ukodishaji, 

uendeshaji, usimamizi, utoaji wa huduma au 

aina nyingine yoyote ya makubaliano na taasisi 

binafsi au ya Serikali kwa madhumuni ya 

kukasimu jukumu la Mamlaka kwa taasisi hiyo 

kutekeleza shughuli za Mamlaka kama 

itakavyoainishwa katika makubaliano husika; 
 (e) kuanzisha rejesta ya taarifa za viwanja vya 

ndege ya Serikali; na 
 (f) kupanga na kuainisha ada na tozo za huduma za 

viwanja vya ndege zisizohusiana na usafiri wa 

anga. 
  
Bodi ya Mamlaka  7.-(1) Inaanzishwa Bodi ya Mamlaka ambayo 

itakuwa chombo cha usimamizi chenye jukumu la 

kusimamia shughuli na masuala yote ya Mamlaka. 

 

 
  (2) Bodi ya Mamlaka itakuwa na wajumbe 

wafuatao: 
 (a) Mwenyekiti ambaye atateuliwa na Rais; 
 (b) wajumbe wengine sita ambao watateuliwa na 

Waziri kama ifuatavyo: 
 (i) mwakilishi kutoka Wizara yenye 

dhamana ya usafiri wa anga; 
 (ii) mwakilishi kutoka Wizara yenye 



 

       Na. 8    Sheria ya Viwanja vya Ndege Tanzania      2024                              

 
 

 11 

dhamana ya fedha; 
 (iii) Afisa Sheria anayemwakilisha 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali; 
 (iv) mtu mwenye ujuzi na uzoefu katika 

masuala ya ujenzi wa viwanja vya 

ndege; 
 (v) mwakilishi kutoka miongoni mwa 

waendeshaji wa viwanja binafsi vya 

ndege; na 
 (vi) mtu mwenye ujuzi na uzoefu katika 

taaluma ya usafiri wa anga, utawala, 

uchumi, utalii, sheria, uhandisi au 

taaluma nyingine inayohusiana na hizo. 
  (3) Waziri atazingatia jinsia katika kuteua wajumbe 

wa Bodi katika kifungu kidogo cha (2)(b). 
  (4) Masuala kuhusu muda wa kushika wadhifa na 

taratibu nyingine za Bodi zitakuwa kama ilivyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza.  
  (5) Mkurugenzi Mkuu atakuwa Katibu wa Bodi. 
  
Mamlaka ya Bodi  8. Katika kusimamia shughuli za Mamlaka, Bodi 

itakuwa na mamlaka ya- 
 (a) kuidhinisha mipango, bajeti, taarifa za mwaka 

na hesabu za Mamlaka; 
 (b) kupitia muundo wa Mamlaka, mpango wa 

motisha, kanuni za watumishi na miongozo ya 

kiutawala na kupendekeza ziidhinishwe na 

mamlala husika; 
 (c) kupitisha kanuni za maadili kwa watumishi wa 

Mamlaka; 
 (d) kuidhinisha ada na tozo zisizohusiana na 

shughuli za usafiri wa anga; na 
 (e) kufanya masuala mengine ambayo ni muhimu 

au yanafaa katika kuhakikisha utendaji bora wa 

majukumu ya Mamlaka chini ya Sheria hii. 
  
Mkurugenzi Mkuu  9.-(1) Kutakuwa na Mkurugenzi Mkuu wa 

Mamlaka ambaye atateuliwa na Rais. 
  (2) Mtu anaweza kuteuliwa kuwa Mkurugenzi 

Mkuu ikiwa- 
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 (a) ana angalau shahada ya uzamili kutoka chuo 

kikuu kinachotambulika; na 
 (b) ana uzoefu wa kufanya kazi kwa angalau miaka 

kumi katika nyanja ya usafiri wa anga, 

uchukuzi, uhandisi, sheria, usimamizi wa 

biashara, rasilimali watu au uchumi. 
  (3) Mkurugenzi Mkuu atashika wadhifa kwa 

kipindi cha miaka mitano na anaweza kuteuliwa tena kwa 

kipindi kingine kimoja. 
  (4) Mkurugenzi Mkuu atakuwa afisa mtendaji 

mkuu na afisa masuuli wa Mamlaka. 
  (5) Mkurugenzi Mkuu atakuwa na wajibu wa- 
 (a) kusimamia utekelezaji wa shughuli za kila siku 

za Mamlaka; 
 (b) kutekeleza maamuzi ya Bodi;  
 (c) kusimamia watumishi wa Mamlaka na 

watumishi wa taasisi nyingine wanaotekeleza 

majukumu yao katika viwanja vya ndege vya 

Serikali; na 
 (d) kutekeleza majukumu mengine kama 

atavyoelekezwa na Bodi. 
  
Watumishi wa 

Mamlaka 
 10.-(1) Mamlaka inaweza kuajiri watumishi na 

wafanyakazi wengine katika kada na ngazi mbalimbali 

kadri itakavyoonekana ni muhimu kwa ajili ya utekelezaji 

bora wa majukumu ya Mamlaka. 
  (2) Mkurugenzi Mkuu atakuwa ni mamlaka ya 

nidhamu kwa watumishi na wafanyakazi wa Mamlaka. 

 

SEHEMU YA TATU 

USIMAMIZI, UENDESHAJI NA UENDELEZAJI WA VIWANJA 

VYA NDEGE VYA SERIKALI 

  

(a) Usimamizi wa Viwanja vya Ndege 
  
Tangazo la 

kiwanja cha ndege 
 11.-(1) Viwanja vya ndege vilivyoainishwa katika 

Jedwali la Pili la Sheria hii vitachukuliwa kuwa 

vimetangazwa kuwa viwanja vya ndege vya Serikali kwa 

madhumuni ya Sheria hii au sheria nyingine yoyote.  
  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1), 
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Waziri anaweza, kwa notisi itakayochapishwa kwenye 

Gazeti la Serikali, kurekebisha Jedwali la Pili.  
  
Rejesta ya taarifa 

za viwanja vya 

ndege 

 12.-(1) Mamlaka itaanzisha na kutunza rejesta ya 

taarifa za viwanja vya ndege ambayo itakuwa na taarifa 

zifuatazo:  

(a) viwanja vyote vya ndege vya Serikali vilivyopo 

Tanzania Bara; 
 (b) taarifa za uendeshaji wa kiwanja cha ndege 

zinazojumuisha maelezo kuhusu hali ya umiliki, 

mahali kiwanja cha ndege kilipo, ukubwa wa 

eneo la kiwanja husika, miundombinu, vifaa na 

mifumo, hali ya leseni, huduma zilizopo na 

matukio na ajali zilizotokea; 
 (c) takwimu za ndege kwenye kiwanja cha ndege 

ambazo ni pamoja na safari za ndege, idadi ya 

abiria, mizigo na vifurushi; na 
 (d) taarifa nyingine yoyote ambayo Mamlaka itaona 

ni muhimu. 
  (2) Kwa kuzingatia utaratibu utakaoainishwa, 

maelezo na taarifa zilizo katika rejesta ya taarifa za viwanja 

vya ndege zinaweza kutolewa kwa umma iwapo 

zitaombwa. 
  
Mkurugenzi na 

meneja wa kiwanja 

cha ndege 

 13.-(1) Mkurugenzi Mkuu atateua mkurugenzi au 

meneja wa kiwanja cha ndege kwa ajili ya usimamizi wa 

viwanja vya ndege vya kimataifa au vya kitaifa. 
  (2) Mkurugenzi au meneja wa kiwanja cha ndege 

atakuwa na majukumu yafuatayo: 
 (a) kusimamia shughuli za kila siku za uendeshaji 

katika kiwanja cha ndege; 
 (b) kuhakikisha watu wanaotekeleza majukumu 

kwenye kiwanja cha ndege wanazingatia 

taratibu za ulinzi na usalama wa viwanja vya 

ndege; na 
 (c) kuhakikisha uzingatiaji wa masharti ya Sheria 

hii na sheria nyingine husika na viwango vya 

kitaifa na kimataifa katika ngazi ya kiwanja. 
  
Kamati za kiwanja  14.-(1) Kutaanzishwa katika kila kiwanja cha 
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cha ndege ndege, kamati ya ulinzi, kamati ya usalama, kamati ya 

uwezeshaji au kamati nyingine yoyote inayohusiana na 

shughuli za uendeshaji wa kiwanja cha ndege. 
  (2) Muundo, kazi na taratibu za uendeshaji wa 

kamati zitakazoanzishwa chini ya kifungu hiki zitakuwa 

kama itakavyoainishwa katika nyaraka husika za 

uendeshaji.  
  (3) Kamati zitakazoanzishwa chini ya kifungu hiki 

zitakuwa na wajibu wa kuwasilishwa taarifa kwa Mamlaka 

kulingana na mwongozo wa uendeshaji wa kiwanja husika.  
  
Utoaji wa huduma 

na uendeshaji wa 

biashara kwenye 

viwanja vya ndege 

 15.-(1) Mamlaka inaweza kuingia makubaliano na 

wapangaji na watoa huduma kwa ajili ya utoaji wa huduma 

mbalimbali kwenye viwanja vya ndege kwa vigezo na 

masharti kama yatakavyoainishwa katika mikataba husika. 
  (2) Katika kubainisha idadi ya watoa huduma 

wanaohitajika kwa huduma mbalimbali kwenye viwanja 

vya ndege, Mamlaka itazingatia vigezo vifuatavyo:  
 (a) ukubwa wa soko; 
 (b) miundombinu na vifaa vya kiwanja cha ndege 

vilivyopo; 
 (c) ulinzi na usalama wa kiwanja wa ndege;  
 (d) uwezo wa mtoa huduma katika kutoa huduma; 

na 
 (e) kigezo kingine chochote muhimu kama 

Mamlaka itakavyoamua. 

 
Ada na tozo kwa 

huduma za viwanja 

vya ndege 

 16.-(1) Mamlaka, kwa notisi itakayochapishwa 

kwenye Gazeti la Serikali, itaainisha ada na tozo kwa 

huduma za viwanja vya ndege zisizohusiana na usafiri wa 

anga. 
  (2) Katika kuamua ada na tozo chini ya kifungu 

kidogo cha (1), Mamlaka itazingatia masuala yafuatayo: 
 (a) gharama ya kutoa huduma husika; 
 (b) gharama za utoaji huduma kama hizo kwa 

kulinganisha na viwanja vingine kikanda na 

kimataifa; na 
 (c) jambo lingine lolote ambalo Mamlaka itaona ni 

muhimu. 
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Eneo la ukomo wa 

vizuizi 
 17.-(1) Mtu hatajenga, hataruhusu kujengwa au 

kukua kwa kizuizi katika au karibu na kiwanja cha ndege 

ambacho kinahatarisha au kuzuia usalama wa ndege na 

uendeshaji wa shughuli za kiwanja cha ndege. 
  (2) Mamlaka itaainisha na kufuatilia eneo la ukomo 

wa vizuizi ndani ya maeneo ya karibu na viwanja vyake 

vya ndege ili kuhakikisha kuwa maeneo hayo hayazuiliwi 

na vitu, majengo au maendelezo mengine. 
  (3) Kwa madhumuni ya kufuatilia maeneo ya 

ukomo wa vizuizi katika viwanja vya ndege, Mamlaka 

inaweza kufanya ufuatiliaji na ukaguzi kwenye majengo 

yaliyo jirani na kiwanja cha ndege. 
  (4) Endapo kuna kizuizi kinachoingia eneo la 

ukomo wa kiwanja cha ndege, Mamlaka itamtaka mtu 

ambaye ameweka kizuizi hicho kukiondoa ndani ya muda 

utakaoainishwa. 
  (5) Endapo mtu atashindwa kuondoa kizuizi ndani 

ya muda ulioainishwa katika kifungu kidogo cha (4), 

Mamlaka itaondoa kizuizi hicho kwa gharama za mtu 

huyo. 
  

 

(b) Uendeshaji wa Viwanja vya Ndege 

 
Miongozo ya 

uendeshaji wa 

viwanja vya ndege 

 18.-(1) Mamlaka itaendesha shughuli za viwanja 

vya ndege kwa mujibu wa miongozo ya uendeshaji wa 

viwanja vya ndege iliyoidhinishwa na Mdhibiti. 

 (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 

Mamlaka inaweza kuandaa taratibu na miongozo 

inayoainisha- 
 (a) udhibiti wa watu, vyombo vya usafiri na vifaa 

kwenye maeneo ya viwanja vya ndege;  
 (b) udhibiti wa mijongeo ya ndege kwenye eneo la 

maegesho ya ndege;  
 (c) mazoezi ya utayari wa kukabiliana na dharura; 
 (d) hatua za ulinzi dhidi ya vitendo vya uvamizi; 
 (e) ulinzi na usimamizi wa mali na vifaa vya 

viwanja vya ndege;  
 (f) udhibiti wa hatari ya wanyama na ndege hai 

kwenye shughuli za uendeshaji wa viwanja vya 
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ndege; 
 (g) usimamizi wa mazingira; 
 (h) uondoaji wa ndege, chombo cha usafiri au kifaa 

kilichoharibika; 
 (i) utunzaji na uhifadhi wa bidhaa hatarishi; na 
 (j) suala lingine lolote linalohusiana na uendeshaji 

wa viwanja vya ndege. 
  (3) Mamlaka itahuisha miongozo na taratibu za 

uendeshaji kadri inavyotakiwa na Mdhibiti. 
  
Ubora wa huduma 

katika kiwanja cha 

ndege 

 19. Mamlaka itaweka utaratibu wa uendeshaji wa 

kiwanja cha ndege utakaoepusha ucheleweshaji wa ndege, 

abiria, mizigo na vifurushi katika viwanja vya ndege kwa- 
 (a) kuhakikisha ndege inayowasili au kuondoka 

inahudumiwa kwa mujibu wa viwango vya 

huduma vitakavyoainishwa katika miongozo ya 

uendeshaji wa kiwanja cha ndege cha Serikali; 
 (b) kuweka miundombinu, vifaa, mifumo, na kutoa 

huduma nyingine za viwanja vya ndege 

zinazohusika; na 

 
 (c) kuwezesha upatikanaji wa huduma muhimu 

zinazotolewa na taasisi nyingine za Serikali. 

 
Ulinzi kwenye 

viwanja vya ndege 
 20. Mamlaka itahakikisha kuwa- 

(a) mpango wa ulinzi wa kila kiwanja cha ndege 

unaandaliwa na kutekelezwa;  
 (b) ufuatiliaji, doria na ulinzi unafanywa ili 

kuhakikisha usalama katika maeneo 

yanayodhibitiwa na kuzuiliwa katika kiwanja 

cha ndege na maeneo ya jirani; 
 (c) uingiaji kwenye maeneo ya viwanja vya ndege 

unadhibitiwa;  
 (d) vitu visivyoruhusiwa haviingizwi ndani ya 

ndege;  
 (e) huduma za ulinzi katika kiwanja cha ndege 

zinatolewa na watu wenye mafunzo stahiki; na 
 (f) kiwanja cha ndege kina mifumo na vifaa vya 

kisasa vya ulinzi. 
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Usalama katika 

kiwanja cha ndege 
 21. Mamlaka itahakikisha kuwa- 

(a) huduma za zimamoto na uokoaji zinatolewa 

katika viwanja vya ndege; 
 (b) mpango wa udhibiti wa hatari ya wanyama na 

ndege hai kwenye shughuli za uendeshaji wa 

viwanja vya ndege umeandaliwa na 

kutekelezwa; na 
 (c) mfumo wa usimamizi wa usalama kwenye 

viwanja vya ndege umeandaliwa na 

kutekelezwa. 
  
Usimamizi wa 

maegesho ya 

ndege 

 22. Mamlaka itaandaa na kutekeleza mpango wa 

usimamizi wa maegesho ya ndege. 

  
Ukamataji wa 

watumishi wa 

Mamlaka 

 23.-(1) Endapo uendeshaji salama wa kiwanja cha 

ndege au huduma nyingine saidizi unaweza kuhatarishwa 

kutokana na kukamatwa kwa mtumishi yeyote, kwa hati ya 

ukamataji au bila hati, afisa wa polisi anayetekeleza 

jukumu la ukamataji atamjulisha kwanza mkurugenzi au 

meneja wa kiwanja cha ndege husika na kisha kumkamata 

mtumishi huyo. 

 
  (2) Kwa madhumuni ya kuhakikisha uendeshaji 

salama wa kiwanja cha ndege, mkurugenzi au meneja 

atateua mtumishi mwingine wa kutekeleza majukumu ya 

mtumishi aliyekamatwa. 
  
Uondoaji wa 

ndege, chombo cha 

usafiri na kifaa 

kilichoharibika 

 24.-(1) Mwendeshaji wa ndege, chombo cha usafiri 

au kifaa kilichoharibika atawajibika kuondoa ndege, 

chombo cha usafiri au kifaa hicho katika eneo la mjongeo 

wa ndege kwa kuzingatia mwongozo wa uondoaji wa 

ndege, vyombo vya usafiri au vifaa vilivyoharibika. 
  (2) Endapo mwendeshaji atashindwa kuondoa mara 

moja ndege, chombo cha usafiri au kifaa kilichoharibika, 

Mamlaka itaondoa ndege, chombo cha usafiri au kifaa 

hicho kutoka eneo la mjongeo wa ndege kwa gharama ya 

mwendeshaji.  
  (3) Mamlaka au mwendeshaji hataondoa ndege 

ambayo imehusika katika ajali isipokuwa kama taratibu 
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husika zilizowekwa na Mdhibiti zimezingatiwa. 
  
Utunzaji na 

uhifadhi wa bidhaa 

hatarishi 

 25.-(1) Mamlaka inaweza kuruhusu utunzaji na 

uhifadhi wa bidhaa hatarishi kwenye viwanja vya ndege 

iwapo mmiliki wa bidhaa husika ana kibali halali kutoka 

kwa Mdhibiti kwa ajili ya usafirishaji na uhifadhi wa 

bidhaa hizo. 
  (2) Katika kushughulikia bidhaa hatarishi, Mamlaka 

itahakikisha upatikanaji wa vifaa vya utunzaji na uhifadhi 

wa bidhaa hatarishi na uwepo wa watumishi wenye 

mafunzo stahiki. 
  (3) Utaratibu wa kutunza na kuhifadhi bidhaa 

hatarishi katika viwanja vya ndege utazingatia miongozo 

itakayotolewa na Mdhibiti. 

Dharura na 

matukio 

yasiyotarajiwa 

kwenye viwanja 

vya ndege 

 26. Mamlaka, kwa kuzingatia miongozo 

itakayotolewa na Mdhibiti, itaandaa na kutekeleza mipango 

ya kukabiliana na dharura na matukio yasiyotarajiwa 

kwenye viwanja vya ndege inayoendana na shughuli za 

uendeshaji na shughuli nyingine katika kiwanja cha ndege.  

 
Usimamizi wa 

mazingira 
 27.-(1) Mamlaka itaandaa mpango wa usimamizi 

wa mazingira wa kiwanja cha ndege na kuhakikisha 

utekelezaji wa mpango huo unapunguza athari ya hatari au 

hatari tarajiwa. 
  (2) Katika utekelezaji wa wajibu chini ya kifungu 

hiki, Mamlaka itazingatia viwango na kanuni za mazingira 

za kitaifa na kimataifa. 
  

(c) Uendelezaji wa Viwanja vya Ndege 
  
Uchaguzi wa 

maeneo, mipango, 

usanifu na ujenzi 

wa viwanja vya 

ndege 

28.-(1) Mamlaka inaweza kuanzisha kiwanja cha 

ndege katika sehemu yoyote ya Tanzania Bara iwapo 

uanzishwaji huo ni muhimu kwa kuzingatia mahitaji ya 

usafiri wa anga, faida za kiuchumi na kijamii au maslahi ya 

umma kwa kuzingatia miongozo itakayotolewa na 

Mdhibiti. 
  (2) Katika kuanzisha kiwanja cha ndege kwa 

mujibu wa kifungu kidogo cha (1), Mamlaka- 
 (a) itafanya uchaguzi wa eneo la kiwanja cha 
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ndege; 
 (b) itaanda mipango ya uboreshaji wa viwanja vya 

ndege vilivyopo au ujenzi wa viwanja vya 

ndege vipya na kuhakikisha mipango hiyo 

inaweza kukidhi upanuzi wowote wa siku 

zijazo; na 
 (c) itasanifu, itajenga, itakarabati na kufanya 

upanuzi wa miundombinu na vifaa vya kiwanja 

cha ndege ikiwemo mitambo yoyote husika. 
  
Utunzaji wa 

viwanja vya ndege 
 29.-(1) Mamlaka itatunza viwanja vya ndege 

vilivyo chini yake kwa kuanzisha na kutekeleza mpango 

wa ukarabati ili kuhakikisha kuwa vifaa viko katika hali ya 

ubora inayoruhusu uendeshaji bora wa viwanja vya ndege. 
  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 

vifaa vitajumuisha miundombinu, mifumo na mitambo ya 

viwanja vya ndege, majengo na vifaa vingine 

vinavyofanana na hivyo. 

 
Usimamizi wa 

ardhi, 

miundombinu na 

mali kwenye 

viwanja vya ndege 

 30.-(1) Mamlaka itakuwa msimamizi wa ardhi 

iliyotengwa kwa ajili ya kiwanja cha ndege cha Serikali, 

ikijumuisha mali, miundombinu, mifumo na majengo yote, 

na itakuwa na mamlaka ya- 

(a) kupanga matumizi;  
 (b) kuzuia watu au viumbe hai kuingia kwenye 

ardhi ya kiwanja cha ndege; na 

 (c) kuidhinisha uwekaji wa miundombinu, vifaa na 

mifumo kwenye kiwanja cha ndege.  

  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 

Mamlaka inaweza kutoa amri au maelekezo na kuchukua 

hatua stahiki kwa ajili ya kuhakikisha usimamizi bora wa 

kiwanja cha ndege.  

  (3) Amri au maelekezo ya Mamlaka katika kifungu 

hiki yanaweza kujumuisha matengenezo ya vifaa, malipo 

ya ada au tozo, uendeshaji wa shughuli za biashara na 

masuala mengine ya usimamizi wa kiwanja cha ndege. 
  
Ushauri wa 

uendeshaji wa 

viwanja binafsi 

vya ndege 

 31.-(1) Mamlaka inaweza kushauri kuhusu 

uendeshaji wa viwanja binafsi vya ndege vya Tanzania 

Bara. 
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 (2) Kwa madhumuni ya kutekeleza jukumu lake 

chini ya kifungu kidogo cha (1), Mamlaka inaweza- 

(a) kutoa ushauri au msaada wa kitaalamu katika 

uanzishwaji wa viwanja binafsi vya ndege; 
 (b) kumshauri Mdhibiti kuhusu masuala 

yanayohusiana na uendeshaji, ulinzi na usalama 

wa viwanja binafsi vya ndege.  
  

SEHEMU YA NNE 

MASHARTI YA FEDHA 
  
Vyanzo vya fedha 

za Mamlaka 
 32.  Vyanzo vya fedha vya Mamlaka vitajumuisha- 

(a) kiasi cha fedha ambacho kitatengwa na Bunge; 

 
Sura ya 365 

(b) tozo ya huduma kwa abiria inayotozwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Tozo ya Huduma za 

Viwanja vya Ndege; 
 (c) ada na tozo mbalimbali; 
 (d) fedha zitakazopatikana kwa njia ya msaada, 

gawio, zawadi au michango yoyote 

itakayotolewa kwa Mamlaka; na 
 (e) fedha nyingine yoyote inayoweza kupatikana au 

kupokelewa na Mamlaka katika utekelezaji wa 

majukumu na shughuli zake chini ya Sheria hii. 
  
Matumizi ya fedha  33. Fedha za Mamlaka kwa mwaka wowote wa 

fedha zitatumika katika kulipia gharama zifuatazo: 
 (a) gharama za uendeshaji wa shughuli za 

Mamlaka;  
 (b) matumizi ya uendelezaji na utunzaji wa 

miundombinu, majengo, vifaa, mifumo na 

mitambo; na 
 (c) matumizi mengine yoyote yatakayoidhinishwa 

na Bodi. 
  
Bajeti ya Mamlaka 

 

 

 

Sura ya 439 

 34.-(1) Mkurugenzi Mkuu atatayarisha na 

kuwasilisha kwa Bodi bajeti ya mwaka wa fedha unaofuata 

kwa ajili ya kuidhinishwa kwa kuzingatia masharti ya 

Sheria ya Bajeti.  
  (2) Wakati wowote kabla ya mwisho wa mwaka wa 

fedha, Mkurugenzi Mkuu anaweza kuandaa na kuwasilisha 
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kwa Bodi makadirio yoyote ya nyongeza ya bajeti ya 

mwaka wa fedha husika kwa ajili ya kuidhinishwa. 
  (3) Matumizi hayatafanyika kwa fedha za Mamlaka 

isipokuwa kama yameidhinishwa na Bodi katika makadirio 

ya mwaka wa fedha husika au katika nyongeza ya bajeti ya 

mwaka husika. 
  (4) Bajeti ya mwaka au bajeti yoyote ya nyongeza 

iliyoidhinishwa na Bodi itawasilishwa kwa Waziri kwa ajili 

ya kuidhinishwa. 

 
  (5) Waziri anaweza kuitaka Mamlaka kufanya 

marekebisho ya bajeti ikiwa kwa maoni yake bajeti hiyo 

haiakisi makadirio sahihi na yenye uhalisia wa mapato na 

matumizi ya Mamlaka. 

 
Hesabu na ukaguzi 

 

 

 

Sura ya 348 

 35.-(1) Mamlaka itatunza na kuhifadhi vitabu vya 

hesabu na kumbukumbu nyingine zinazohusiana na 

shughuli zake na kuandaa taarifa ya hesabu ya mwaka kwa 

mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma. 
  (2) Hesabu za Mamlaka zitakaguliwa na Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au afisa 

aliyeidhinishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali. 
Sura ya 418  (3) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya Ukaguzi 

wa Umma, Mamlaka itawasilisha kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, hesabu za Mamlaka 

zikiwa zimeambatishwa na- 
 (a) taarifa ya utendaji wa kifedha katika mwaka 

husika; 
 (b) taarifa ya hali ya kifedha ya Mamlaka katika 

siku ya mwisho ya mwaka husika; na 
 (c) taarifa au hesabu nyingine kama 

itakavyohitajika ili kubainisha kwa ukamilifu 

mali, madeni, faida, hasara na shughuli za 

Mamlaka. 
  (4) Hesabu za Mamlaka kama ambavyo zitakuwa 

zimethibitishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali au mtu mwingine yeyote aliyeteuliwa kwa niaba 

yake pamoja na taarifa ya ukaguzi zitawasilishwa kwa 

Waziri kila mwaka. 
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  (5) Waziri atawasilisha Bungeni hesabu na taarifa 

ya ukaguzi iliyopokelewa chini ya kifungu kidogo cha (4) 

ndani ya miezi mitatu baada ya kupokea taarifa hiyo au 

katika kikao cha Bunge kinachofuata, chochote 

kitakachotangulia kati ya hivyo. 
  
Taarifa ya mwaka  36.-(1) Mamlaka itaandaa taarifa ya mwaka 

kuhusiana na mwaka wa fedha uliopita na kuwasilisha 

taarifa hiyo kwa Waziri ambaye ataiwasilisha Bungeni. 
  (2)  Taarifa ya mwaka itajumuisha- 
 (a) maelezo ya kina kuhusu utendaji wa Mamlaka 

kwa mwaka husika; 
 (b) nakala ya hesabu zilizokaguliwa za Mamlaka 

pamoja na taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali; na 
 (c) taarifa nyingine yoyote ambayo Mamlaka 

itahitajika kutoa chini ya Sheria hii. 
  
Uwekezaji na 

usimamizi wa mali 
 37. Mamlaka inaweza kuwekeza sehemu yoyote ya 

fedha zake katika uwekezaji utakaoidhinishwa na Bodi na 

kuridhiwa na Waziri. 
  

SEHEMU YA TANO 

MAKOSA NA ADHABU 
  
Makosa  38. Mtu ambaye- 
 (a) bila idhini au ikiwa siyo mtumishi wa 

Mamlaka au abiria- 
 (i) anapatikana katika eneo lolote 

lililozuiliwa au linalodhibitiwa au eneo 

lililotengwa na Mamlaka kama eneo 

hatari; 
 (ii) anakataa kuondoka katika eneo la 

kiwanja cha ndege au katika chombo 

cha usafiri kilicho katika kiwanja cha 

ndege, baada ya kuamriwa kuondoka na 

mtumishi wa Mamlaka au afisa wa 

polisi; 
 (b) akiwa katika eneo lolote la kiwanja cha ndege- 
 (i) anatenda kitendo chochote au anafanya 
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kitu chochote kinachoweza kusababisha 

madhara kwa mtu yeyote kwenye eneo 

hilo au chombo cha usafiri; 
 (ii) bila sababu ya msingi anakiuka 

maelekezo yoyote halali yaliyotolewa na 

mtumishi wa Mamlaka au afisa wa 

polisi; 
 (iii) anavuta sigara katika chombo cha usafiri 

au katika sehemu yoyote ya eneo la 

kiwanja cha ndege ambapo uvutaji wa 

sigara hauruhusiwi; 
 (c) anaondoa, anaharibu au anaingilia kinyume 

cha sheria mali yoyote ya Mamlaka iliyo 

katika eneo la kiwanja cha ndege; 
 (d) anazuia au kuingilia matumizi sahihi ya 

kiwanja cha ndege; 
 (e) anatupa au anaacha kitu chochote 

kinachoweza kusababisha madhara kwa mtu 

yeyote au uharibifu wa mali au miundombinu 

yoyote; 
 (f) bila sababu halali anafanya kitendo chochote 

kinachozuia au kinachoweza kuzuia magari 

kuondoka kwa uhuru katika kiwanja cha 

ndege au matumizi ya barabara, eneo la 

maegesho au miundombinu inayohusika; 
 (g) anashindwa kuwasilisha kwa mtumishi wa 

Mamlaka mali yoyote ambayo kuna sababu ya 

kuamini kuwa imepotea, imesahaulika au 

kupatikana kwenye eneo lolote la kiwanja cha 

ndege; 
 (h) kwa makusudi anamzuia mtumishi wa 

Mamlaka katika utekelezaji wa majukumu 

yake chini ya Sheria hii; au 
 (i) bila idhini anaruhusu mnyama yoyote kuingia 

ndani ya kiwanja cha ndege, 
 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi milioni moja na isiyozidi shilingi 

milioni tano au kifungo kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi miaka miwili au vyote. 
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Umiliki wa vitu 

hatari katika 

maeneo 

yaliyozuiliwa au 

yanayodhibitiwa  

 39.  Mtu ambaye, bila idhini, anamiliki- 

(a) bunduki au kitu chochote chenye mwonekano 

wa bunduki, kinachoweza au kisichoweza 

kufyatuliwa; 
 (b) kilipuzi au kitu chochote kilichotengenezwa au 

kubadilishwa ili kuwa na mwonekano wa 

kilipuzi, kinachoweza au kisichoweza kutoa 

mlipuko; 
 (c) kitu chochote kilichowekwa alama ili kuashiria 

kuwa ni kilipuzi au kina kilipuzi; au 
 (d) kitu chochote ambacho hakipo miongoni mwa 

aya (a) au (b) na ambacho kimetengenezwa au 

kubadilishwa ili kutumika kusababisha 

majeraha au kumlemaza mtu, au kuharibu mali, 
 katika eneo lililozuiliwa au linalodhibitiwa, anatenda kosa 

na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua 

shilingi milioni kumi na isiyozidi shilingi milioni hamsini 

au kifungo kisichopungua miaka miwili na kisichozidi 

miaka mitano au vyote. 
  
Udanganyifu  40. Mtu yeyote ambaye, kwa kujua au kwa uzembe, 

anatoa maelezo ya uongo katika taarifa, madai au nyaraka 

nyingine yoyote inayohitajika na Mamlaka au 

iliyoidhinishwa na kuandaliwa kwa madhumuni ya 

Mamlaka chini ya Sheria hii, anatenda kosa na akitiwa 

hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki 

tano na isiyozidi shilingi milioni tatu au kifungo 

kisichopungua miezi mitatu na kisichozidi miezi sita au 

vyote. 
  
Adhabu ya jumla  41. Mtu yeyote ambaye anatenda kosa chini ya 

Sheria hii au kanuni zilizotengenezwa chini ya Sheria hii 

ambapo hakuna adhabu mahsusi iliyobainishwa, akitiwa 

hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi laki 

tano na isiyozidi shilingi milioni tano au kifungo 

kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka miwili au 

vyote. 
  
Kufifilisha makosa  42.-(1) Bila ya kujali masharti ya Sheria hii 

yanayohusiana na adhabu, endapo mtu anakiri kwa 
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maandishi kwamba ametenda kosa chini ya Sheria hii, 

Mkurugenzi Mkuu au mtu aliyeidhinishwa na Mkurugenzi 

Mkuu kwa maandishi anaweza, wakati wowote kabla ya 

kufunguliwa kwa mashtaka mahakamani, kufifilisha kosa 

hilo na kumuamuru mtu huyo kulipa kiasi cha fedha 

kisichozidi nusu ya kiasi cha faini ambayo mtu huyo 

angewajibika kulipa iwapo angetiwa hatiani kwa kosa hilo. 
  (2) Endapo mtu atashindwa kuzingatia amri ya 

ufifilishaji iliyotolewa chini ya kifungu hiki ndani ya muda 

ulioainishwa, Mkurugenzi Mkuu au mtu aliyeidhinishwa 

anaweza, pamoja na kiasi kilichoamriwa, kumtaka mtu 

huyo kulipa riba kwa kiwango kitakachoainishwa katika 

kanuni. 
  (3) Endapo mtu atashindwa kuzingatia kifungu 

kidogo cha (2), Mkurugenzi Mkuu anaweza kutekeleza 

amri ya ufifilishaji na riba inayopaswa kulipwa kwa namna 

sawa na amri ya mahakama. 
  (4) Fedha zote zitakazotozwa chini ya kifungu hiki 

zitalipwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali. 
  (5) Endapo kosa limefifilishwa kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (1) na shauri limefunguliwa dhidi ya 

mkosaji kwa kosa hilo, itakuwa ni utetezi kwa mkosaji 

kuthibitisha kwa kiwango cha kuiridhisha mahakama 

kwamba kosa analoshtakiwa nalo limefifilishwa chini ya 

kifungu kidogo cha (1). 
  (6) Mkurugenzi Mkuu atawasilisha kwa 

Mkurugenzi wa Mashtaka taarifa za kila robo mwaka za 

makosa yote yaliyofifilishwa chini ya kifungu hiki. 

  (7) Fomu na namna ya kufifilisha makosa itakuwa 

kama itakavyoainishwa katika kanuni zitakazotengenezwa 

chini ya Sheria hii. 

 

SEHEMU YA SITA 

MASHARTI YA JUMLA 
  
Mamlaka ya kutoa 

maelekezo 
 43. Waziri anaweza kutoa kwa Mamlaka maelekezo 

mahsusi au ya jumla ya masuala ya kisera kuhusu 

utekelezaji wa majukumu ya Mamlaka na Mamlaka 

itakuwa na wajibu wa kuzingatia maelekezo hayo. 
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Miongozo ya 

Mdhibiti 
 44. Katika kutekeleza majukumu yake chini ya 

Sheria hii, Mamlaka itazingatia miongozo itakayotolewa na 

Mdhibiti. 

 
Kinga dhidi ya 

uwajibikaji binafsi 
 45. Mtumishi wa Mamlaka au mjumbe wa Bodi 

hatafunguliwa mashtaka, madai au kuwajibishwa kwa 

kitendo au jambo lolote ikiwa kitendo au jambo husika 

lilitendwa au kutotendwa kwa nia njema katika utekelezaji 

wa majukumu yake kama mtumishi wa Mamlaka au 

mjumbe wa Bodi.  
  
Kanuni  46.-(1) Waziri anaweza kutengeneza kanuni kwa 

ajili ya utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii. 
  (2) Bila ya kuathiri kifungu kidogo cha (1), Waziri 

anaweza kutengeneza kanuni zitakazoainisha- 
 (a) ada na tozo zisizohusiana na usafiri wa anga; 
 (b) namna ya kuwasilisha maombi au taarifa 

zinazohitajika chini ya Sheria hii; 
 (c) usimamizi, uendeshaji na uendelezaji wa 

viwanja vya ndege vya Serikali; 
 (d) utaratibu wa ufifilishaji wa makosa; na 
 (e) suala lolote ambalo linaweza kuainishwa kwa 

mujibu wa kifungu chochote cha Sheria hii kwa 

ajili ya usimamizi, uendeshaji na uendelezaji wa 

viwanja vya ndege. 
  
Kufutwa kwa 

Sheria 

Sheria Na.  

1 ya 1974 

 47.  Sheria ya Utoaji wa Leseni na Udhibiti wa 

Viwanja vya Ndege inafutwa. 

 

 
_______ 

 

JEDWALI LA KWANZA 

_________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 7(4)) 

 

TARATIBU ZA BODI 

 
Muda wa 

kushika 

wadhifa 

 1.-(1) Mjumbe wa Bodi, isipokuwa kama uteuzi wake 

utatenguliwa au ataacha kuwa mjumbe kwa namna nyingine yoyote, 

atashika wadhifa kwa muda wa miaka mitatu na anaweza kuteuliwa tena 

kwa kipindi kingine kimoja. 
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  (2) Bila kujali aya ndogo ya (1), mjumbe wa Bodi anaweza 

kujiuzulu wakati wowote kwa kutoa notisi kwa maandishi kwa mamlaka 

ya uteuzi. 
  
Vikao vya 

Bodi 
 2.-(1) Bodi itakutana kwa kawaida angalau mara nne kwa mwaka 

kwa ajili ya kuendesha shughuli zake. 
  (2) Mwenyekiti anaweza kuitisha kikao cha Bodi cha dharura 

wakati wowote pale ambapo kuna jambo la dharura linalohitaji kuamuliwa 

na Bodi au pale ambapo kuna maombi ya wajumbe wasiopungua wanne. 
  (3) Mwenyekiti ataongoza kila kikao cha Bodi. 
  (4) Endapo katika kikao chochote cha Bodi Mwenyekiti hayupo, 

wajumbe waliohudhuria watamchagua mjumbe mmoja kati yao kuongoza 

kikao hicho. 
  (5) Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote ambaye si mjumbe 

kuhudhuria na kushiriki katika majadiliano katika kikao chochote cha Bodi 

isipokuwa mtu huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 
  
Mgongano 

wa maslahi 
 3.-(1) Mjumbe wa Bodi atachukuliwa kuwa na mgongano wa 

maslahi ikiwa anapata maslahi ya kifedha au maslahi mengine yoyote kwa 

madhumuni ambayo yanakinzana na utendaji bora wa majukumu au 

mamlaka yake kama mjumbe wa Bodi. 
  (2) Endapo mjumbe wa Bodi ana mgongano wa maslahi 

kuhusiana na- 
 (a) jambo lolote lililo mbele ya Mamlaka kwa ajili ya kujadiliwa 

au kuamuliwa; au  
 (b) jambo lolote ambalo Mamlaka ingelitarajia kuja mbele yake 

kwa ajili ya kujadiliwa au kuamuliwa,   
 mjumbe huyo ataweka wazi maslahi aliyonayo na kujiepusha kushiriki au 

kuendelea kushiriki katika majadiliano au uamuzi wa jambo husika. 
  
Akidi  4. Akidi katika kikao chochote cha Bodi itakuwa angalau 

wajumbe wanne. 

 
Uamuzi wa 

Bodi 
 5.-(1) Kwa kuzingatia aya ndogo ya (2), masuala 

yanayopendekezwa kwenye kikao cha Bodi yataamuliwa kwa wingi wa 

kura za wajumbe waliohudhuria na kupiga kura, na endapo kura 

zitalingana, Mwenyekiti au mjumbe anayeongoza kikao atakuwa na kura 

ya nyongeza zaidi ya kura yake ya uamuzi. 
  (2) Bodi inaweza kufanya uamuzi bila kikao kwa kusambaza 

miongoni mwa wajumbe nyaraka zinazohusika na mawasilisho ya 

wajumbe kwa maandishi yatakuwa uamuzi wa Bodi, isipokuwa mjumbe 

yeyote anaweza kuomba uamuzi husika uahirishwe na suala hilo lijadiliwe 

katika kikao cha Bodi kitakachofuata.   
  

Kamati  6.-(1) Bodi inaweza kuunda na kuteua kamati kutoka miongoni 

mwa wajumbe wake kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya Bodi chini ya 

Sheria hii. 
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  (2) Kamati ya Bodi inaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria 

na kujadili suala mahsusi kama kamati itakavyoamua, isipokuwa mtu huyo 

hatakuwa na haki ya kupiga kura. 
  (3) Kamati ya Bodi itatekeleza majukumu yake kwa kuzingatia 

maelekezo ya Bodi.  
  

Ukasimishaji 

wa 

majukumu 

na mamlaka 

ya Bodi 

 7.-(1) Bodi inaweza kukasimu kwa kamati yake yoyote au kwa 

Mkurugenzi Mkuu majukumu au mamlaka yoyote iliyopewa na Sheria hii 

au sheria nyingine yoyote, isipokuwa mamlaka ya- 

(a) kuidhinisha ada na tozo; 

 (b) kuidhinisha bajeti, taarifa za mwaka na hesabu za Mamlaka; 

na 

 (c) kupitisha kanuni za maadili. 

  (2) Majukumu au mamlaka yaliyokasimiwa yatatekelezwa na 

kamati ya Bodi au Mkurugenzi Mkuu kwa jina na kwa niaba ya Bodi.   
  
Muhtasari 

wa vikao 
 8. Muhtasari wa kila kikao cha Bodi utaandikwa katika utaratibu 

sahihi na utaridhiwa au utasahihishwa na kuridhiwa na Bodi katika kikao 

cha Bodi kinachofuata na kusainiwa na Mwenyekiti au mjumbe 

aliyeongoza kikao kinachohusika na muhtasari huo pamoja na Katibu. 
  
Kasoro 

kutobatilisha 

mwenendo 

wa Bodi 

 9. Kitendo chochote au mwenendo wa Bodi hautabatilishwa 

kutokana na nafasi ya mjumbe yeyote kuwa wazi au kasoro yoyote katika 

uteuzi wa mjumbe. 

  
Ada na 

posho 
 10. Wajumbe wa Bodi watalipwa ada na posho kama 

zitakavyoidhinishwa na mamlaka husika. 
  
Bodi kuweka 

taratibu za 

kujiendesha 

 11. Kwa kuzingatia masharti ya Jedwali hili, Bodi itajiwekea 

utaratibu wa kujiendesha. 

_________ 

 

JEDWALI LA PILI 

__________ 

 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 11(1)) 

 

VIWANJA VYA NDEGE VINAVYOMILIKIWA NA SERIKALI  

 
NA. KIWANJA CHA NDEGE WILAYA MKOA 

1. Arusha Arusha Arusha 

  2. Bukoba  Bukoba  Kagera 

3. Dodoma  Dodoma  Dodoma  
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4. Geita Chato Geita 

5. Ifakara Kilombero Morogoro 

6. Inyonga Mlele Katavi 

7. Iringa Iringa Iringa 

8. Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Mwalimu Julius Nyerere 

Ilala Dar es 

Salaam 

9. Kahama Kahama Shinyanga 

10. Kasulu Kasulu Kigoma 

11. Kibondo Kibondo Kigoma 

12. Kigoma  Kigoma  Kigoma 

13. Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha 

Kilimanjaro 

Hai Kilimanjaro 

14. Kilosa  Kilosa  Morogoro 

15. Kilwa Masoko Kilwa Masoko Lindi 

16. Kirondatal Iramba Singida 

17. Kondoa  Kondoa  Dodoma 

18. Kongwa Kongwa Dodoma 

19. Lake Manyara  Karatu  Arusha 

20. Lindi Lindi  Lindi 

21. Liuli Nyasa Ruvuma 

22. Loliondo Ngorongoro Arusha 

 
23. Mafia Mafia Pwani 

24. Mafinga Mafinga Iringa 

25. Manyoni Manyoni Singida 

26. Masasi Masasi Mtwara 

27. Mbamba Bay Nyasa  Ruvuma 

28. Mbeya Mbeya Mbeya 

29. Mombo Korogwe Tanga 

30. Morogoro Morogoro Morogoro 

31. Moshi Moshi Kilimanjaro 

32. Mpanda Mpanda Katavi 
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33. Mpwapwa  Mpwapwa  Dodoma 

34. Mtwara   Mtwara  Mtwara 

35. Mufindi  Mufindi Iringa 

36. Musoma Musoma Mara 

37. Mvumi Chamwino Dodoma 

38. Mwanza Ilemela Mwanza 

39. Nachingwea Nachingwea Lindi 

40. Newala Newala Mtwara 

41. Ngara Ngara Kagera 

42. Ngarenairobi Siha Kilimanjaro 

43. Njombe  Njombe Njombe 

44. Nzega Nzega Tabora 

45. Same Same Kilimanjaro 

46. Shinyanga  Shinyanga Shinyanga 

47. Singida Singida Singida 

48. Songea Songea Ruvuma 

49. Songwe Mbeya Mbeya 

50. Sumbawanga Sumbawanga Rukwa 

51. Tabora  Tabora  Tabora 

52. Tanga  Tanga Tanga 

  
 

53. Tunduru  Tunduru Ruvuma 

54. Ukerewe Ukerewe Mwanza 

55. Urambo Urambo Tabora 

56. Utete  Rufiji Pwani 

57. Uvinza Uvinza Kigoma 

58. Chunya  Chunya  Mbeya 

59. Biharamulo Biharamulo Kagera 

60. West Kilimanjaro Siha Kilimanjaro 

61. Liwale Liwale  Lindi 
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